ขอวิธีถอดคอเล็ตMT370หน่อย

All about spindle.

ขอวิธีถอดคอเล็ตMT370หน่อย

Postโดย Skunk วันที่ 14 มิ.ย. 2012, 17:38

คือผมใช้คอเล็ตที่มันแถมมาให้ซึ่งดูในคู่มือมันบอกว่าใช้กับดอก6mmได้ แต่พอใส่ดอก6mmลงไปขันแน่นเสร็จปรากฎว่ามันหลวมแบบหลุดร่วงออกมาเลย :16
ปัญหาเกิดตอนนี้แหละครับ คือผมเอาตัวคอเล็ตออกมาไม่ได้ :12 ท่านใดมีวิธีหรือเครื่องมือช่วยแนะนำหน่อยครับ
Skunk

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 25 ม.ค. 2009, 14:44

Re: ขอวิธีถอดคอเล็ตMT370หน่อย

Postโดย ชายวี วันที่ 15 มิ.ย. 2012, 19:10

ท่านหมายความว่า
เอาประแจขันน๊อตล๊อก collet แล้วเอา collet ออกไม่ได้ใช่ไหมครับ

เอาดอก 6.35 ใส่เข้าไปครับ แล้วค่อยๆ โยก กระต๊อกๆๆ เบา เด๋วมันก็หลุดออกมาเองครับ

ถ้าท่านอื่นมีวิธีที่ดีกว่าก็เชิญเลยครับ อันนี้เป็นวิธีที่ผมเคยใช้

ชายวี
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Postโดย sheep วันที่ 15 มิ.ย. 2012, 20:40

ชายวี เขียนโดย:ท่านหมายความว่า
เอาประแจขันน๊อตล๊อก collet แล้วเอา collet ออกไม่ได้ใช่ไหมครับ

เอาดอก 6.35 ใส่เข้าไปครับ แล้วค่อยๆ โยก กระต๊อกๆๆ เบา เด๋วมันก็หลุดออกมาเองครับ

ถ้าท่านอื่นมีวิธีที่ดีกว่าก็เชิญเลยครับ อันนี้เป็นวิธีที่ผมเคยใช้

ตอนที่คอลเล็ตค้างน่ะครับ เค้าใส่ดอก 6 มม.ไว้ครับ ตอนนี้ดอกปลอกภัย แต่คอลเล็ตกลายเป็นตุ๊ดตู่

ผมว่าน่าจะเอาดอก 6 มม.ครับใส่เข้าไป แล้วก็เคาะรอบดอกที่ใส่ ก่อนจะเคาะดอกก็ใส่น้ำมันซักหน่อยแล้วก็ใส่คอลเล็ตนัท กันจะไปเคาะโดนเกลียว เคาะไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ออก

sheep
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47
ภูมิลำเนา: กทม. วรจักร

Postโดย Skunk วันที่ 16 มิ.ย. 2012, 13:47

sheep เขียนโดย:
ชายวี เขียนโดย:ท่านหมายความว่า

ตอนที่คอลเล็ตค้างน่ะครับ เค้าใส่ดอก 6 มม.ไว้ครับ ตอนนี้ดอกปลอกภัย แต่คอลเล็ตกลายเป็นตุ๊ดตู่

ผมว่าน่าจะเอาดอก 6 มม.ครับใส่เข้าไป แล้วก็เคาะรอบดอกที่ใส่ ก่อนจะเคาะดอกก็ใส่น้ำมันซักหน่อยแล้วก็ใส่คอลเล็ตนัท กันจะไปเคาะโดนเกลียว เคาะไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ออก

ใช่ตามที่คุณsheepบอกครับ คือตอนแรกผมไม่รู้ว่าเป็นคอเล็ต6.35เพราะเห็นในคู่มือมันบอกว่าใช้ดอก6มิลได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Skunk

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 25 ม.ค. 2009, 14:44

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่