ทำหัวกัดที่ดังๆให้เงียบลงได้มั้ย

All about spindle.

ทำหัวกัดที่ดังๆให้เงียบลงได้มั้ย

Postโดย Ice Man วันที่ 20 มี.ค. 2012, 22:21

ตอนนี้เริ่มจะเป็นปัญหากับเสียงของ MT370ซะแล้ว ข้างบ้านมองหน้าซึ่งประเมิณว่า
อนาคตต้องเกิดปัญหาแน่(คนใช้เองก็หูอื้อด้วย) หัวกัดที่ระบายความร้อนด้วยน้ำ มัน
ก็น่าจะเงียบดีหากได้มา แต่คุณภาพนี่สิ ของจีนถูกจริงแต่พังไว(ที่ได้ยินมา) ของดีๆ
มียี่ห้อก็แพงซะจับต้องไม่ได้ จะทนใช้ของเดิมก็คงเป็นอย่างที่บอก จะตีตู้ปิดก็ยังช่วย
ได้ไม่เท่าไร ที่สำคัญทำงานไม่สะดวก :04
ที่ผมคิดคือ มีใครที่จะลองคิดค้น โมหัวกัด MT370 รุ่นนี้ให้เงียบแบบสุดๆมั่งมั้ย ?..
ถ้าทำได้ ผมว่าน่าจะดีไม่ใช่น้อย หากใช้ได้ผลโมมาขายได้เลย คนน่าจะสนใจมากอยู่
Ice Man
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 14 ก.ค. 2011, 21:12

Re: ทำหัวกัดที่ดังๆให้เงียบลงได้มั้ย

Postโดย Ice Man วันที่ 04 พ.ค. 2012, 21:15

ลองเองเลย ใช้มอเตอร์เรือ ระบายความร้อนด้วยน้ำ ดอก 1 มิลตัดไม้อัด 3 มิลฉลุย..
แต่เร่งรอบสูงไม่ค่อยดีเท่าไร มันกระพือ เพราะใช้เพลาอ่อนส่งกำลัง หาทางแก้ไขอยู่
โดยรวมดูดีเลยทีเดียว ตอนแรกนึกว่ากำลังมอเตอร์จะไม่พอซะแล้ว
ตัดปัญหาเสียงได้ดีเลย เพราะมอเตอร์เป็นแบบ อินรันเนอร์กำลังก็เหลือๆ

ตามภาพ ก็ต้องอาศัยร่างของ MT370 ข้อดีคือไม่ต้องเปลี่ยนคัพปลิ้ง ความแข็งแรงก็เหมือนเดิม
แม้กำลังจะไม่เท่า MT370 แต่เสียงนี่เทียบกันไม่ได้ เรียกว่าตัดปัญหาเรื่องเสียงไปได้เลย

มีมอเตอร์ที่ความโตเท่ากัน แต่ลูกยาวกว่าลูกนี้ แรงบิดน่าจะกัดอลูได้เลย เดี๋ยวรองบก่อนมีโดนแน่ :53
ชุดนี้หมดงบไป สองพันหน่อยๆ คุ้มกับความเงียบที่ได้มา :62
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้
Ice Man
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 14 ก.ค. 2011, 21:12

Re: ทำหัวกัดที่ดังๆให้เงียบลงได้มั้ย

Postโดย jojo1234 วันที่ 04 พ.ค. 2012, 22:03

เข้าใจคิดดีครับ

แต่สงสัยว่าใช้รอบเท่าไหร่ครับ ถ้าใช้รอบเป็นหมื่นต่อผ่านMT370แล้วเสียงไม่ดัง

ก็มีเฮ แสดงว่าต้นตอของเสียง ไม่ได้มาจากลูกปืน ก็จะมีทางแก้ปัญหาเรื่องเสียงได้ :62
jojo1234
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 04 พ.ค. 2012, 21:27

Postโดย santitak วันที่ 07 มิ.ย. 2012, 21:00

มีผังการต่อแบ่งปันบ้างไหมครับ :50
santitak
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 18 ม.ค. 2011, 13:12

Postโดย bunbun วันที่ 17 มิ.ย. 2012, 22:54

ผมคิดว่าจะเดินทางนี้ครับ กำลังหาแนวทางอยู่ อยากถามว่า
1) ยังคง work อยู่ไหมครับวิธีนี้ หลังจากผ่านมาเดือนกว่าๆ
2) spec ของมอเตอร์ที่มองไว้ มีดังนี้
RPM/v: 2200kv
Max voltage: 18.5V (5S)
Max Current: 100A
Max Watts: 1200w
อยากถามว่า ผมจะหา supply ที่ไหนมาจ่ายไฟ 12V 80A ได้มั่งครับ(เผื่อไว้หน่อยๆ ไม่จ่ายเต็ม)
3) ที่ไฟ 12V 100A สมมุติเกิดเหตุผิดพลาด มันจะดูดผมตายไหมครับ
bunbun
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 14 ม.ค. 2011, 23:09

Postโดย Ice Man วันที่ 05 ก.ค. 2012, 04:06

การต่อก็ สายไฟมอเตอร์3สายก็ต่อเข้ากับสปีดคอนโทรล มันหมุนกลับทางก็สลับสายคู่นึงเอา
เหมือนมอเตอร์ตัวใหญ่ตามโรงงาน สายสัญญาณจากสปีดคอนโทรลต่อเข้า ตัวเซอร์โวเทสเตอร์
(ตัวนี้ใช้ปรับรอบ) ตัวละร้อยก็มี ลองดูตามร้านขาย RC แบตก็ต่อเข้าสปีด(ผมใช้แบตลิโพ3เซลส์)
ใจกะจะเอาแบต100แอมป์ของรถสิบล้อมาต่อซัพพลายแปลงเป็น 220V/AC ใช้ทั้งคอมทั้งเครื่องCNC
เลยเรียกว่าไม่ง้อการไฟฟ้าเลย ไม่ต้องกลัวไฟดับ แต่คงถลุงงบเป็นหมื่น :18

การทำก็ ทุ่นของมอเตอร์มาคเทคก็ถอดใบพัดอออกก่อนเลยอันดับแรก วัดก่อนว่าลูกปืนอยู่ลึกเท่าไรค่อยตอกออก
ขดลวดมัดข้าวต้มเอาออกให้หมด(ยากตรงนี้แหละ)ให้เหลือแต่เพลาเปล่าๆ ลูกปืนตัวเล็กกับพลาสติกดำๆไม่ต้องไปยุ่งกะมัน
ระวังมากๆด้วย เพลามันมีความโตแค่นี้ก้อยเองนะ ระวังจะคด(ตัวทุ่นนี้ถ้ากลัวเสียของก็ซื้อของใหม่มาทำ ประมาณ 700 กว่าบาท)
จากนั้นมาเจาะเพลา เจาะด้านบน จ้างโรงกลึงใช้ดอกสว่าน 5 มิลเจาะลึกซัก 20 มิล แล้วก็ตัดไอ้ดอกสว่านที่ใช้
เจาะนี่แหละ จะใช้ส่วนด้านท้าย ตัดให้เหลือคมตัดของดอกสว่านซัก 5 มิล แล้วอัดกาวสองตันหรืออีฟ็อกซี่
แล้วตอกกลับอัดเข้าไป เอาทางที่เหลือคมตัดไว้ 5 มิลเข้านะ เหตุก็เพราะจะได้แรงยึดเพิ่มขึ้น
จากนั้นก็ใช้ดอก 6 มิลเจาะพลาสติกสีส้มๆเพื่อให้เพลาหรือดอกสว่านที่เราตอกเข้าไปท้ายเพลานั้นโพล่ออกมาได้
เพื่อต่อเข้าจำปาผ่านเพลาอ่อนไปมอเตอร์ แปลงถ่านก็ถอดออก เสาสี่เสาก็อลูมิเนียมเส้นโตประมาณสามหุน กลึงตัดยาว 10 cm.
กลึงเจาะทั้งสองด้านใช้ดอก 2.6 มิล ต๊าปเกลียวใส่น็อต M3 แป้นมอเตอร์ก็ใช้แผ่นปรี้น(ตัดแผ่นปริ้นซะก่อน)
ตัวมอเตอร์มาคเทคมันไม่เสียนะครับ สามารถกลับมาใช้แบบเดิมได้ เก็บทุ่นเก่าไว้ละกัน ซื้อทุ่นใหม่มาทำ
(หาโรงกลึงเครื่องดีๆทำให้ ของผมเจาะมาให้มันแกว่งแบบชัดๆเลยรอบสูงๆมันจะสั่นมากเสียงดังก็จะตามมา
ต้องขยับบิดจำปาหาศูนย์เอา)

ที่ใช้งาน แรกๆใช้สปีด 40 แอมป์ ไม่ไหวไหม้ ตอนนี้ใช้ 60 แอมป์ติดพัดลมตัวเล็กด้วยก็ยังใช้ได้ดีครับ
แต่ใช้ตัดไม้หรืออคิลิคเท่านั้น อลูมิเนียมคงไม่ไหว มันมีมอเตอร์รุ่นใหญ่กว่านี้น่าจะกัดอลูได้
ตอนแรกก็ว่าจะซื้อมาลองเล่นดูเหมือนกันแต่ราคามันไม่ใช่เล่นๆ ตังค์น้อยก็เลยเอาแค่นี้ก็พอ

ข้อดีคือ เสียงที่ลดลงมาก เงียบได้ในราคาที่ไม่แพง ฝุ่นไม่ฟุ้งเพราะไม่มีใบพัด
ข้อเสียคือ แรงน้อยกว่าเดิม ยุ่งยากที่ต้องใช้แบต ตัดต่อเนื่องได้ไม่นาน(แบตหมด)
อีกหน่อยเดี๋ยวว่าจะซื้อแบตรถยนต์พร้อมที่ชาร์จมาใช้ จะได้ตัดได้นานๆหน่อย
โดยรวมเหมาะกับงาน Hobby มากกว่า พิจารณาเอาเองครับ

ชุดของคุณ bunbun มอเตอร์ 2200Kv นี่ไม่รู้ขนาดเท่าไร ถ้าเบอร์ 2212 หรือ 2217
อะไรนี่คงไม่ไหวแน่ครับเล็กเกิน ที่ผมใช้เป็นมอเตอร์เรือ เบอร์ 3660 (โต36ยาว60)
ลูกปืนตีตรา Japan ด้วย น่าจะทน(แต่จีนขาย..แหม่งๆนะ :17 ) รอบ 3000Kv (ประมาณ33,000rpm)
แต่ที่ใช้จริงรอบใช้แค่ 30%-40% เองมั้ง ว่าจะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 3674 1900Kvแรงบิดสูงกว่าเดิมมาก https://www.hobbyking.com/hobbyking/store/uh_viewItem.asp?idProduct=6678
เรื่องซัพพลายผมว่ามันแพงนะ แปลง220V/AC เป็น12V/DC ถ้าแอมป์สูงๆ ลองเข้าไปดูใน ไทยเพาเวอร์ซัพพลายดู
ของไทยทำ เห็นมี สูงสุด 50 แอมป์มั้ง เค้าบอกราคาพิเศษ คงแพงพิเศษน่ะแหละ ไม่น่าคุ้ม
Ice Man
Basic

Postโดย bunbun วันที่ 06 ก.ค. 2012, 00:17

สาวก Hobby king เหมือนกันเลยครับ คุณ Ice man
มอเตอร์ที่ว่าคือ http://www.hobbyking.com/hobbyking/store/__22407__Turnigy_AquaStar_3974_2200KV_Water_Cooled_Brushless_Motor.html
แต่ตอนนี้มี brushless ตัวเล็กอยู่ กะว่าเอามาตัดเครื่องบินโฟมไปพลางๆก่อน(ถ้าเครื่องเสร็จ)
ส่วนเรื่องแหล่งจ่ายไฟ ถ้าใช้แบ็ตลิโพคงลำบากแน่ๆเลย วิ่งได้ไม่นาน ต้องชาร์จบ่อยๆ(แบ็ตไปไวอีก) :04

ผมกะว่าจะลองสั่ง PSU แถวๆ e-bay ดู ถ้าใช้ได้คงมีเฮครับ
bunbun
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 14 ม.ค. 2011, 23:09

Postโดย pack12 วันที่ 06 ก.ค. 2012, 09:33

นับถือในความพยายามครับ :61

pack12
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 16 ก.ค. 2008, 02:24
ภูมิลำเนา: ระยองฮิ

Postโดย Ice Man วันที่ 07 ก.ค. 2012, 09:13

งบน้อยก็ต้องเล่นอย่างนี้แหละครับ มีเงินค่อยซื้อตัวมาตรฐาน :18

มอเตอร์ของคุณ bunbun น่าจะสบายเลยถ้าใช้งานแบบผม
แค่มาลุ้นว่าจะใช้ได้นานแค่ไหนมอเตอร์ถึงจะไปเกิดใหม่
ใจก็ไม่อยากให้ลงทุนอะไรเยอะนะครับ เพราะยังไงมันก็
ใช้ได้ไม่ดีเท่าของมาตรฐานอยู่ดี ลองๆบวกลบคูณหารดู
ว่ามันคุ้มค่ามั้ย ถ้าคิดว่าได้ค่อยซื้อค่อยทำ
ข้อดีข้อเสียก็อย่างที่บอก แต่สำหรับผมพอใจแล้ว :62
Ice Man
Basic

Postโดย nuy2u วันที่ 04 ม.ค. 2013, 22:56

ตกลงใช้ได้นานไหมครับจนถึงวันนี้นะครับ
nuy2u

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 09 ต.ค. 2011, 16:41

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่