AC Brushless Spindle 0.8Kw + VFD 1.5Kw กับของที่จำเป็นต้องมี

All about spindle.

AC Brushless Spindle 0.8Kw + VFD 1.5Kw กับของที่จำเป็นต้องมี

Postโดย ชายวี วันที่ 27 ธ.ค. 2011, 16:52

สำหรับคนที่ต้องการจะมีไว้ใช้งาน แต่ไม่ทราบว่าตัวเองต้องเตรียมอะไรบ้าง ผมก็เลยนำมาแบ่งปัน จะได้ไม่ขาดตกบกพร่องมาถึงพร้อมใช้งานทำเงินได้ทันที ไม่อยากให้ใครต้องจมเป็นสองสัปดาห์เหมือนผม

ชายวี
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Re: AC Brushless Spindle 0.8Kw + VFD 1.5Kw กับของที่จำเป็นต้องมี

Postโดย ชายวี วันที่ 27 ธ.ค. 2011, 17:54

1. ตัว Spindle ระบายความร้อนด้วยน้ำ
2. VFD บ้านเราเรียก Inverter ที่เอาไว้คุม Spindle
2.1 ตัวยึด Collet 1 ตัว
2.2 จุกท่อน้ำ 2 จุก
2.3 ขั้วสายไฟ 3 เส้น
2.4 คู่มือ
3. Collet ขนาดตามสเปคของ Spindle
4. ประแจ 2 อัน เอาไว้ขันตัวยึด Collet
5. สายน้ำ 2 เส้น ความยาวขึ้นอยู่กับระยะทางระหว่าง Spindle กับถังน้ำ ผมใช้สายลมตามลูกพี่ผม (ก่อนซื้อให้รอดูก่อนว่าจุกท่อน้ำ (2.2) ขนาดเท่าไหร่เอาไปลองที่ร้านเลยเพื่อความชัวร์) ผมใช้ 5x8 (รูใน 5 รอบนอก 8 เวลาใส่จะฝืนๆ เหมือนคับแต่ใส่แล้วแน่นพอดี)
6. ถังน้ำเอาไว้เก็บน้ำ
7. ปั๊มพ์น้ำ (ปั๊มพ์ที่เอาไว้เป่าน้ำให้วนในตู้ปลา) ถ้าสปินเดิ้ลอยู่สูงก็ตัวใหญ่ ถ้าสปินเดิ้ลอยู่ต่ำก็ตัวเล็ก ผมเล่นตัวใหญ่สุดแต่สปินเดิ้ลดันอยู่ต่ำระดับเดียวกับปั๊มพ์ รู้สึกว่าใหญ่เกินไป อีกไม่นานคงจะเปลี่ยนเพราะกินไฟตั้ง 23W
8. จุกต่อปั๊มพ์น้ำเข้ากับสายลม (ต้องทำเอง เพราะไม่มีขาย)
9. สายไฟ 2 เส้น ชุดที่ 1 (ต่อจากปลั๊กบ้านไป VFD, สำหรับไฟบ้านเฟสเดียว) ถ้าใช้ไฟสามเฟสก็ต้องสามเส้น
10. สายไฟ 3 เล้น ชุดที่ 2 (ต่อจาก VFD ไปสปินเดิ้ล) จะให้ดีเขาบอกว่าให้ใช้สาย Shield กับสัญญาณรบกวน แต่ผมขอใช้สายไฟ 300V ที่มีไฟพลางๆ ก่อน
11. ปลั๊กตัวผู้ ใช้กับสายไฟชุดที่ 1 (8) เพื่อต่อเข้ากับปลั๊กบ้าน (ผมต่อแบบดิบๆ ใช้งานไปก่อน จริงๆ ต้องมีเบรคเกอร์ ตัวกรองไฟ)
12. เทปขาวๆ ที่เอาไว้พันท่อน้ำ ใช้เวลาขันจุกท่อน้ำ (2.2) เข้าักับตัวสปินเดิ้ล (1) ป้องกันน้ำซึม
13. สายไฟสำหรับต่อสัญญาณสั่งเปิด/ปิด จากคอมพิวเตอร์
14. พลาสติกพันสายๆ ที่เอาไว้พันสายไฟคอมพิวเตอร์ เอาไว้รวบสายน้ำ กับ สายไฟ ให้เป็นเส้นเดียว, พลาสติกพวกนี้ลื่นและทนช่วยป้องกันสายไฟของเราได้เป็นอย่างดี
15. อุปกรณ์จุกจิกที่ต้องใช้ ไม่มีก็ไปต่อไม่ได้เช่น ตะกั่วบดกรี, หัวแร้ง, ไขควงเล็ก, ประแจล๊อก, ไขควงใหญ่, ไขควงเช็คไฟ
16. สายดิน เพื่อความปลอดภัย
17. ฐานจับสปินเดิ้ลกับแกน Z ใช้ขนาดไหนก็ขึ้นอยู่กับขนาดของ Spindle

จบ
ขาดตกอะไรเพิ่มเติมได้ในกระทู้เลยนะครับ สวัสดีปีใหม่ 2555
:50 :50 :50

ชายวี

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Re: AC Brushless Spindle 0.8Kw + VFD 1.5Kw กับของที่จำเป็นต้องมี

Postโดย tigerbloom วันที่ 27 ธ.ค. 2011, 18:12

ขอบคุณมากครับคุณวี ระยะหลังนี่ผมวุ่นวายกับการต่อ VFDบ่อยๆ /// ทั้งInverterเเละVFDมันชื่อต่างกันเเต่ก็มีวัตถุประสงค์เดียวกัน
Inverterช่างไฟฟ้าทั่วไปจะรู้จัก
ขาดอยู่อีกข้อครับ ข้อ 18. คือใจครับ ว่าเรากล้าต่อหรือเปล่าเพราะว่ามันดูยุ่งยากวุ่นวายจัง แนะนำให้อ่านคู่มือเยอะๆให้เข้าใจ
ต่อทั่วไปก็คงไม่ยากมากนัก แต่ถ้าจะให้มันSynchronize optionของMach3ด้วยนี่ซิ สนุกเเน่ ไว้มาต่อยอดกระทู้กันหลังปีใหม่นะครับ :51
สวัสดีปีใหม่ โชคดีเเละ รักษาสุขภาพกันทุกคน

tigerbloom
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 02 ธ.ค. 2008, 13:57
ภูมิลำเนา: Lamphun

Postโดย komen_1 วันที่ 27 ธ.ค. 2011, 23:53

:50 :50 :50 ขอบคุณมากครับ วันหน้าต้องได้ใช้แน่นอนมองๆไว้อยู่เหมือนกัน แล้วน้ำที่ใช้เป็นน้ำเปล่าได้ไหมครับ
komen_1
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 06 ส.ค. 2009, 16:18

Postโดย ชายวี วันที่ 28 ธ.ค. 2011, 11:00

18. ใจต้องถึง และต้องระมัดระวังเพราะไฟสูง
19. น้ำ (ผมใช้น้ำเปล่าครับ, ตั้งใจว่าจะหาน้ำยาหล่อเย็นที่ใส่ในหม้อน้ำรถมาลองใช้ดู, ใครมีประสบการณ์แนะนำได้ครับ ผมก็อยากรู้)

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมครับ :50 :50 :50

ชายวี

Postโดย pack12 วันที่ 28 ธ.ค. 2011, 11:13

***น้ำยาหม้อน้ำ บางยี้ห้อมันกัดอลูมิเนียมครับต้องระวัง
ที่ผมใช้จะใช้ขวดสีเหลืองน้ำยาสีเขียว(จำยี้ห้อไม่ได้) ที่กล้าใช้เพราะตัวนี้ผมลองใช้งานกันรถที่หม้อน้ำเป็นอลูทั้งใบจนถึงปัจจุบันยังไม่มีปัญหาครับ (ก่อนหน้านี้โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ) :12
ส่วนเรื่องการช่วยระบายความร้อนสามารถช่วยได้จิงครับ เพราะรถที่เล่นๆกันอยู่ ต่ำๆก็ 400 ม้า เรื่องความร้อนไม่มีปัญหา แต่กับหัวกัดมันไม่ได้ร้อนขนาดนั้นข้อนี้จึงไม่ต้องกังวล

pack12

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 16 ก.ค. 2008, 02:24
ภูมิลำเนา: ระยองฮิ

Postโดย komen_1 วันที่ 28 ธ.ค. 2011, 14:26

อ้อถ้าใช้น้ำหล่อเย็นสำหรับรถยนต์ได้ ต้องใช้แบบที่ดีหน่อยครับ จากที่เคยได้ยินมาอย่างของโตโยต้าที่น้ำยาเป็นสีชมพู ราคาประมาณ 500/แกลลอน น้ำยาพวกถูกๆราคาร้อยกว่าบาทจะใช้กับรถรุ่นเก่าๆที่ใช้หม้อน้ำเป็นเหล็ก เวลาไปล้างหม้อน้ำต้องบอกทางร้านด้วยครับ ส่วนใหญ่ร้านที่เปลี่ยนให้ก็ไม่รู้เปลี่ยนครั้งแรกยังไม่เท่าไรครับแต่ต่อไปทะลุ ร้านอะไหล่เค้าบอกมาส่วนใหญ่คนซื้อนึกว่าใช้แบบใหนก็ได้เพราะข้างกระป๋องก็บอกว่าน้ำยาหล่อเย็นสำหรับหม้อน้ำเหมือนกันแต่ไม่บอกว่าห้ามใช้กับหม้อน้ำที่เป็นอลูมิเนียมซึ่งรถรุ่นใหม่ๆก็เป็นอลูหมดแล้ว
komen_1
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 06 ส.ค. 2009, 16:18

Postโดย ชายวี วันที่ 30 ธ.ค. 2011, 21:54

โพสพอเป็นไอเดียครับ อะคริลิคหนา 10 มม. รูใน 7.6มม. รูนอก 16.4มม.
สายน้ำเวลาดันเข้าไปจะค่อนข้างแน่น(มาก) ส่วนอะคริลิคนั้นเวลาดันเข้าไปก็ค่อนข้างแน่นเหมือนกัน ก็เลยไม่จำเป็นต้องใช้กาวหรือซิลิโคนช่วยยึด
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้

ชายวี

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่