ขอความเมตตาจะเพิ่มหัวกัดเป็น4หัว จะทำให้มีปัญหาหรือเปล่าครับ

All about spindle.

ขอความเมตตาจะเพิ่มหัวกัดเป็น4หัว จะทำให้มีปัญหาหรือเปล่าครับ

Postโดย maruszarus วันที่ 06 ก.ค. 2011, 02:36

มีเครื่องอยู่แล้วจะไปซื้ออลูมิเนียมมาทำคานยาว แล้วใส่หัวกัดเพิ่มเป็น4หัว แล้วเสียบปล้กเดียวกันได้ไหมครับ เครื่องที่ใช้ ของ inner CNC
มีปลั๊กเสียบมาช่องเดียว จะต่อพ่วงสายเดียวกัน แต่ทำเป็น ปลั๊กพ่วง เสียบ 4 หัวกัดเลยได้ไหมครับ จะมีปัญหากับบอร์ด หรือ ความเร็วของหัวกัดไหมครับ แล้วไฟมันจะพอหรือเปล่า
ขอความเมตตา ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ เพราะหัวเดียวกัดช้ามากๆ ครับ :50 :50 :50
maruszarus
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 05 ก.ย. 2009, 02:50

Re: ขอความเมตตาจะเพิ่มหัวกัดเป็น4หัว จะทำให้มีปัญหาหรือเปล่าครับ

Postโดย sheep วันที่ 06 ก.ค. 2011, 07:47

มีแน่นอนครับ ส่วนที่เกี่ยวข้องกันคือ

ความแข็งแรงของแกนที่ต้องรับน้ำหนักเพิ่ม
บอร์ดจ่ายไฟจ่ายให้มอเตอร์
ภาระแกน วาย ที่เพิ่มขึ้น (กรณีเครื่องย้ายหัวกัดแกนวายด้วย)
แรงกดขณะมอเตอร์กินงานที่เพิ่มขึ้นตามจำนวนหัวกัด
แกนแซด ที่ต้องรับภาระน้ำหนักหัวกัดขณะยก ขึ้น
แรงเฉื่อยเพิ่มขึ้น

นึกออกเท่านี้ครับ :50 ตอบไม่ชัดเพราะไม่รู้ว่าสปินเดิลที่ต้องการติดเป็นแบบใหนน่ะครับ :50

sheep
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47
ภูมิลำเนา: กทม. วรจักร

Re: ขอความเมตตาจะเพิ่มหัวกัดเป็น4หัว จะทำให้มีปัญหาหรือเปล่าครับ

Postโดย ชายวี วันที่ 06 ก.ค. 2011, 08:29

ถ้าเครื่องไม่แข็งแรงพอ ชุดขับไม่แข็งแรงพอ แล้วเกิดปัญญาขณะกัดงาน ความเสียหายมันก็จะ x 4 นะครับ
แต่ถ้าเครื่องชัวร์ ระบบชัวร์ ไฟบ้านชัวร์ คอมชัวร์ ก็ลุยโลดครับ

:60

ชายวี

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Postโดย maruszarus วันที่ 06 ก.ค. 2011, 14:24

-ความแข็งแรงของแกนที่ต้องรับน้ำหนักเพิ่ม แข็งแรงพอครับ (ทำใหม่ แกนใหญ่ ไม่โยก แน่นปึ๊ก แล้วใช้หัวกัดตัวเล็ก น้ำหนักไม่มากครับ)
-บอร์ดจ่ายไฟ ที่จ่ายให้มอเตอร์ อันนี้เราจะดูยังไงครับ ว่ามันพอหรือเปล่า ดูตรงไหน ยังไงนะครับ
รบกวนถามอีกครั้งนะครับ
1 มีตัวเลขบอก ความแรงหรือวัตต์หรือแอมป์หรือแรงขับอะไรตรงไหนนะครับที่เราพอจะดูได้ (กล่องและBoard จาก InnerCNC)
2 หรือถ้าจะใช้หัวกัด4หัว จะต้องมีวัตต์เท่าไหร่หรือแอมป์เท่าไหร่ นะครับ (คือถ้าดูแล้วมันไม่พอจะได้ซื้อมาเปลี่ยนให้แรงขึ้นนะครับ)
3 หัวกัด4เครื่องเสียบสายเดียวกันเลยได้หรือเปล่าครับ หรือจะต้องทำยังไงครับ
คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านอิเลคโทรนิคเลยนะครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง
:50 :50 :50 :50 :50
maruszarus
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 05 ก.ย. 2009, 02:50

Postโดย ชายวี วันที่ 06 ก.ค. 2011, 15:48

1. บอร์ด inner รุ่นใหม่หรือรุ่นเก่า? สเปคต่างกันมากครับ
2. ???? เป็นค่าของอะไรครับ หัวกัด หรือ มอเตอร์, จะเอาไปกัดวัสดุชนิดไหนครับ
3. ถามผู้ผลิตบอร์ดครับ ว่ารับได้สูงสุดกี่วัตต์ ตรงนั้นเอาไว้เปิดปิดแล้วก็ปรับรอบ ถ้าไม่ได้ ก็ต้องปิดเปิดสปินเดิ้ลเอง หรือต่อชุดรีเลย์เปิดปิดสปินเดิ้ลใหม่ แล้วติดชุดปรับรอบใหม่แยกต่างหาก ถ้าเพิ่งเริ่มยังไม่แน่ใจให้ใช้วิธีเสียบปลั๊กไฟ เปิด ปิด ด้วยตัวคน ไม่ต้องปรับรอบไปก่อน ถ้ามั่นใจว่าไปได้ค่อยต่อชุดรีเลย์และปรับรอบทีหลัง

แกน X เป็นแบบไหนครับ Slide Linear หรือ เพลา แบบคู่หรือแบบเดี่ยว
แกน Z เป็น feed หรือ ball, ระยะพิทเท่าไหร่?
ชุดขับ ขับมอเตอร์แบบ 1/1 หรือ 1/2
มอเตอร์ถ้ามีฉลากก็ลองระบุสเปคมาครับ

อันนี้แค่น้ำจิ้มครับ ถึงตอนตั้งชิ้นงาน และ จรดดอกกัด ยากกว่านี้อีก :17

ชายวี

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Postโดย sheep วันที่ 07 ก.ค. 2011, 07:30

ขอดูรูปหัวกัดตัวเล็กครับ

sheep

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47
ภูมิลำเนา: กทม. วรจักร

Postโดย maruszarus วันที่ 08 ก.ค. 2011, 04:53

โครงการคงต้องยกเลิกครับ หาเงินซื้อเครื่องใหม่ง่ายกว่า
ให้เขาใส่มาสี่หัวเลย เพื่มเงินไปอีก (มันยุ่งยากซับซ้อนเกินไป ความรู้น้อยทำเองไม่ได้ คงต้องทำใจครับ :06 )
ขอบพระคุณ คุณวีและทุกๆท่านมากๆครับ
ขอบคุณมากๆครับ
:50 :50 :50
maruszarus
Basic

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่