หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

All about spindle.

Re: หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

Postโดย pack12 วันที่ 13 พ.ย. 2009, 11:34

กลึงล้างพู่เล่ออกแล้ว น้ำหนักพอรับได้ แต่ถ้าจะทำใหม่อีกทีก็คงเป็นอลูมิเนียมอัลลอย
ชุบแข็ง+ลมดำ(เทคนิคเดียวกับปืนจริง)
ข้อดีคือ ไม่เป็นสนิม
ข้อเสียคือ ผมว่าไม่ลมดำสวยกว่า ผมชอบเงาๆ :53 :53 :53

เดี๋ยวจะยกเครื่องกลึงมาไว้บ้านแล้ว เกรงใจเค้า ไปกลึงมาเค้าไม่เคยคิดตังเลย (เค้าบอกว่างานเด็กๆ :03 )
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้

pack12
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 16 ก.ค. 2008, 02:24
ภูมิลำเนา: ระยองฮิ

Re: หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

Postโดย kuad วันที่ 14 พ.ย. 2009, 12:51

pack12 เขียนโดย:ระดับ อ.ขวด กลึงแปปเดียวก็เสร็จแล้ว :62

อยากได้แต่ไม่อยากกลึง มันเมื่อยเอว :12

kuad
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 19 เม.ย. 2008, 18:21
ภูมิลำเนา: นครหาดใหญ่ สงขลา

Postโดย pack12 วันที่ 14 พ.ย. 2009, 13:47

พี่ขวด กลึงมันไม่ได้ใช้เอวนะพี่
ทีอย่างอื่นใช้เอวพี่ยังไม่บ่นเลย :18

pack12

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 16 ก.ค. 2008, 02:24

Postโดย wiwatto2005 วันที่ 14 พ.ย. 2009, 16:23

นั่งก็โอย นอนก็โอย ลุกก็อุ๋ย
เราไม่แก่ตัวบ้าง ก็ไม่รู้หรอกท่าน
พี่(ขวด)ๆ เขาจะถนอมเอวเอาไว้ใช้อย่างอืน นะซิครับท่าน Pack12
ขอชมงานต่อด้วยครับ...พี่ Pack12

:61 :61 :61

pack12 เขียนโดย:พี่ขวด กลึงมันไม่ได้ใช้เอวนะพี่
ทีอย่างอื่นใช้เอวพี่ยังไม่บ่นเลย :18

wiwatto2005
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 20 ส.ค. 2009, 18:37
ภูมิลำเนา: MML

Postโดย pramote.s วันที่ 15 พ.ย. 2009, 16:28

อันนี้ของผมครับ ลองทำดูเลยเอาง่ายไว้ก่อน :62 อยากได้แบบของน้องแป๊กจั๊ง...
1. ใช้ก้าน ER16 20 มิล. ยาวเฉพาะก้าน 100 มิล.
2. ลูกปืนแบริ่งเม็ดกลมธรรมดาๆ แถวเดียว หัวท้ายอย่างละ 1 ตัว ไปก่อน
3. พูเล่สปินเดิล กลึงร่องแล้วแต้มติดกับสกรูหกเหลี่ยมหัวหมวก
4. มอเตอร์จักรไฟฟ้า AC 63W ปรับรอบแบบเท้าเหยียบ
5. สายพานก็ของจักรไฟฟ้าเช่นกัน มาเป็นเซ็ทของมัน
6. เสื้อสปินเดิ้ลเป็นเหล็กธรรมดา ข้างในกลวง มีบ่าในรับเสื้อลูกปืนตัวนอกให้เข้าไปสุดแค่พอดีปากเสื้อ ยังไม่ได้กลึงเกลียวฝาปิด

Image[url=http://game.mwake.com/category/24/เกมส์ทําอาหาร]เกมส์ทําอาหาร[/url] ฟังวิทยุ เกมส์

Image[url=http://game.mwake.com/category/24/เกมส์ทําอาหาร]เกมส์ทําอาหาร[/url] ฟังวิทยุ เกมส์

วันนี้ประกอบเสร็จ ก็เลยลองให้มันหมุนดู พบปัญหารบกวนให้ช่วยวิเคราะห์ดังนี้ครับ :06
1. แกนมอเตอร์มันร้อนก่อนเพื่อนเลยครับ เปิดแค่ประมาณ 3 นาทีเอง ตัวเสื้อมอเตอร์เพิ่งเริ่มอุ่น แต่แกนร้อนจนถึงพูเล่มอเตอร์เลยครับ
มอเตอร์จักรไฟฟ้าที่ใช้นั้น มีพัดลมในตัวด้านท้าย เป่าออกที่ด้านพู่เล่ครับ

2. หลังจากที่หยุดพักประมาณ 5 นาทีถัดมา ลองจับดูที่เสื้อสปินเดิ้ล พบว่าค่อยๆมีอุณหภูมิสูงขึ้น จนถึงประมาณแก้วกาแฟอุ่นๆน่ะครับ จับได้ครับ
ไม่ใช่ร้อนจี๋ หรือเรียกว่าร้อน ว่าจะลองแช่นานๆ ว่ามันจะร้อนจนเป็นปัญหาหรือไม่ แต่ก็ต้องหยุดก่อน เนื่องจากข้อ 1.

3. รอบตอนหมุนสปินเดิ้ล มันตื้อๆ ยังไงชอบกล เข้าใจว่ามีโหลด แต่มันไม่เนียนเหมือนหมุนตัวเปล่า คือเร่งขึ้นครับ แต่เหมือนไปจบอยู่แค่
ประมาณ 70% ของรอบความเร็วหมุนตัวเปล่า เร่งต่อก็ไม่ขึ้นแล้วครับ บางกรณีมีรอบตกมาหน่อยด้วย

ลองตั้งระยะสายพานก็แล้ว...ปัญหาทั้ง 3 ข้อก็ยังไม่หมดไป สปินเดิลหมุนฝืดเหรอ...เอ...ผมลองเอามือหมุนดูมันก็ไม่ต้องออกแรงอะไร
มาก คือมีหน่วงมือหน่อย ไถด้วยนิ้วก็หมุนได้ จับปั่นด้วยนิ้ว ตอนปล่อยก็มีแรงเฉื่อยหมุนต่อประมาณไม่ถึงรอบแล้วก็หยุด
อ้อ...นึกออกแล้ว หน่วงมือประมาณหมุนแกนบอลสกรูมือเปล่าตอนลองดูการเคลื่อน ก่อนประกอบนัทของบอล เข้ากับชิ้นงานอ่ะครับ
ประมาณนั้น
ตอนลองผมหรี่ๆ เร่งๆ ฟังเสียงก็โอเคครับ ไม่ดังแหลมเหมือนสว่านไฟฟ้า

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรแก้ไขยังไงดี :38
ขอบคุณครับ :50
pramote.s
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 15 ก.ค. 2009, 20:18

Postโดย pramote.s วันที่ 15 พ.ย. 2009, 17:33

คลิปวีดีโอการหมุนแกนสปินเดิ้ลด้วยมือครับ ลองดูให้ด้วยครับ ว่ามันหมุนแบบนี้เรียกว่าปกติหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ :50
http://www.youtube.com/watch?v=BfcTLJHkJV8
pramote.s
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 15 ก.ค. 2009, 20:18

Postโดย kuad วันที่ 15 พ.ย. 2009, 19:57

เท่าที่ดูไม่มี washer รองระหว่างพู่เลย์ กับลูกปืนตัวบน เวลาหมุนร้อนมากๆก้านคอลเล็ตมันจะไหลลงมาได้นะครับ

ปรกติถ้าทำเสื้อสปินเดิ้ลพอดี ไม่บีบแบริ่งมากเกินไป การหมุนเปล่าๆด้วยมือจะเบามาก แต่ถ้ารัดมากจะเริ่มฝืดๆ เท่าที่ดูจากคลิปก็ใช้ได้ครับ

ส่วนเรื่องความร้อนนั้นต้องดูว่ารอบที่ใช้งานมากน้อยเพียงใด ของผมนั้น 2หมื่อนกว่ารอบ ก็ต้องมีร้อนอยู่แล้วแต่มือจับได้ประมาณถ้วยกาแฟ ทำงานไป 1 ชมกว่าๆ ก็ความร้อนประมาณนี้ แต่ถ้ารอบน้อยก็จะร้อนน้อยลง กะว่าจะเปลี่ยนแบริ่งเป็นแองกูล่าแบริ่งอยู่เหมือนกัน เพราะต้นกำลังจาก RC brushless เป็นที่น่าพอใจ แต่จะใส่พู่เลย์ทดรอบด้วย

เรื่องมอเตอร์จักร ไม่ค่อยรู้สักเท่าไร รอท่านอื่นดีกว่า

kuad
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 19 เม.ย. 2008, 18:21

Postโดย pramote.s วันที่ 15 พ.ย. 2009, 20:35

kuad เขียนโดย:เท่าที่ดูไม่มี washer รองระหว่างพู่เลย์ กับลูกปืนตัวบน เวลาหมุนร้อนมากๆก้านคอลเล็ตมันจะไหลลงมาได้นะครับ

ปรกติถ้าทำเสื้อสปินเดิ้ลพอดี ไม่บีบแบริ่งมากเกินไป การหมุนเปล่าๆด้วยมือจะเบามาก แต่ถ้ารัดมากจะเริ่มฝืดๆ เท่าที่ดูจากคลิปก็ใช้ได้ครับ

ส่วนเรื่องความร้อนนั้นต้องดูว่ารอบที่ใช้งานมากน้อยเพียงใด ของผมนั้น 2หมื่อนกว่ารอบ ก็ต้องมีร้อนอยู่แล้วแต่มือจับได้ประมาณถ้วยกาแฟ ทำงานไป 1 ชมกว่าๆ ก็ความร้อนประมาณนี้ แต่ถ้ารอบน้อยก็จะร้อนน้อยลง กะว่าจะเปลี่ยนแบริ่งเป็นแองกูล่าแบริ่งอยู่เหมือนกัน เพราะต้นกำลังจาก RC brushless เป็นที่น่าพอใจ แต่จะใส่พู่เลย์ทดรอบด้วย

เรื่องมอเตอร์จักร ไม่ค่อยรู้สักเท่าไร รอท่านอื่นดีกว่า

ขอบคุณมากครับ :50
พรุ่งนี้จัดการไปกลึง washer ทันทีครับ

ปกติของ อ.ขวด ต้องถึงขั้นอัดลูกปืนเข้าเสื้อสปินเดิ้ลหรือไม่ครับ
ของผมตอนเอาแบบไปให้ช่าง ก็บอกเค้าว่าใส่ลูกปืน 42 มิล. " เอาแบบทุบลงได้ด้วยมือนะพี่...ไม่เอาไฮโดรลิคอัดนะครับ "
เห็นช่างเขียนลงในแบบ +0.002 ประมาณนี้แหละครับไม่ได้ถามเค้า...ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ค่าขนาดนี้มันฟิตเกินไปไหมครับ
ตอนประกอบวันนี้ก็ต้องเอาไฮโดรลิคอัดอยู่ดี หลังจากนั่งบีบ นั่งกดอยู่นานครับ

มอเตอร์ระบุด้านข้าง 8,300 rpm ที่ 50HZ ครับ ผมทด 1:2 ลดรอบลงครึ่งหนึ่ง กดตัวปรับรอบเต็มที่ 2-3 นาทีแกนมอเตอร์ก็ร้อนจัดแล้วครับ
เมื่อตอนหัวค่ำเอาใหม่ครับ...ลองใหม่อีกที คราวนี้เร่งแค่ประมาณ 60-70% แช่ไว้ประมาณ 7 นาที แกนมอเตอร์ร้อนน้อยกว่าเดิมหน่อยเดียวครับ
ตัวมอเตอร์อุ่นนิดๆ ตัวแป้นเท้าเหยียบชักเริ่มอุ่นๆหน่อยแล้ว (ทีเร่งเต็มๆไม่ยักร้อนแฮะ..หรือผมอาจไม่ได้สังเกต) ส่วนสปินเดิลไม่ร้อนเลยครับ

ส่วนลูกปืน รอของชุดทดลองนี้เสีย ก็คงต้องใช้แองกูล่าตาม อ.ขวด ว่าล่ะครับ ตอนซื้อคนขายก็แนะนำอย่างนี้ครับ
:03
pramote.s
Basic

Postโดย pramote.s วันที่ 15 พ.ย. 2009, 21:23

ได้ตัวผู้ต้องสงสัยแล้วครับ 2 ราย เป็นพี่น้องกัน ตัวนึงอยู่ด้านหัว อีกตัวอยู่ด้านท้าย ประกบกันอยู่สนิทแนบแน่น
ทั้งคู่เป็นบูชโลหะธรรมดา ไม่ใช่ลูกปืนประเภทใดๆทั้งสิ้น

Image[SIZE=1][url=http://game.mwake.com/category/24/เกมส์ทําอาหาร]เกมส์ทําอาหาร[/url]

พรุ่งนี้จะพยามแงะออกแล้วไปหาลูกปืนมาเทียบใส่ เสร็จแล้วจะมารายงานผลครับ ว่าผู้ต้องหาทั้ง 2 รายกระทำความผิดจริงหรือไม่
ถ้าผิดจริง ทั้งคู่ถูกเนรเทศสถานเดียวครับ :16
pramote.s
Basic

Postโดย pack12 วันที่ 15 พ.ย. 2009, 22:04

ขอให้เป็นที่ ผู้ต้องสงสัย 2 ตัวนี้ครับ
ถ้าอยากรู้เบอร์ลูกปืน รบกวนวัดขนาดบูชเหล็กให้หน่อยครับ เดี๋ยวผมเทียบเบอร์ลูกปืนให้ ว่าลูกปืนแบบไหนเหมาะสมกับงาน
เอาใจช่วยครับพี่ตั้ม :61
**ของผมยังไม่หมุนเลย ถ้าหมุนแล้วจะเอามาให้ดูนะครับ**
Last edited by pack12 on 15 พ.ย. 2009, 22:06, edited 1 time in total.

pack12

Postโดย kuad วันที่ 15 พ.ย. 2009, 22:06

เสื้อสปินเดิ้ลของผมเป็นอลูมิเนียม ครับ ไม่ใช้การอัด แต่ให้ความร้อนที่เสื้อสปินเดิ้ลด้วยปืนเป่าลมร้อนก่อน เพื่อให้ขยายตัว แล้ววางแบริ่งลงไปแบบสบายๆ พอเย็นตัวลงมันจะฟิตพอดี เหล็กก็ใช้วิธีเดียวกันได้ครับ แต่การให้ความร้อนจะสูงกว่าและใช้เวลานานกว่าอลูมิเนียม

:17
บูชชิ่งที่เสื้อมอเตอร์จักรเป็นแบบบาง น่าจะหาเทียบเบอร์ยากอยู่ แต่ก่อนจะเปลี่ยนลองหาน้ำมันหยอดดูก่อนก็ได้ น่าจะช่วยได้มากครับ

kuad
Master

Postโดย pramote.s วันที่ 15 พ.ย. 2009, 22:44

หลังจากอาบน้ำเสร็จ ก็ยังคาใจเลยมาแกะดูซะเลย

Image[SIZE=1][url=http://game.mwake.com/category/24/เกมส์ทําอาหาร]เกมส์ทําอาหาร[/url]

เอ้อเฮออออ.....บูชทรงนี้ จะไปหาแบบไหนมาแทนละเนี่ย :04
ถึงว่า..ที่ตูดเสื้อมอเตอร์ ไหงมันนูนๆ กลมๆ หว่า...ไม่ค่อยเห็นทั่วไปเลยแฮะ
ถ้าเป็นทรงตลับแบริ่งทั่วไป คิดว่าจะหาพวก มิเนเจอร์แบริ่ง มาใส่แทน ที่เชียงใหม่พอมีขาย เจอแบบนี้เอาไงดีครับพี่น้อง
เท่าที่คิดไว้
1. หามิเนเจอร์มาใส่ โดยกลึงด้านในออก เอาลูกปืนใส่เข้าไป
2. ทำเป็นซุปเปอร์ลีนแทน แต่แบบนี้แหละ ไม่ต้องมีลูกปืน มันจะทนได้นานขนาดไหนหนอ...
3. ทำใจ..ใช้ไปงั้นก่อน เจาะรูที่ตูดกับ เสื้อด้านหน้า เอาไซริ้งใส่น้ำมันหล่อลื่น หยอดก่อนใช้งานทุกครั้ง

หรือไปซื้อมอเตอร์ AC ตัวเล็กประมาณนี้ / DC SERVO 12-24V. ประมาณ 100W มาใช้ดี
ชอบไซส์ประมาณนี้เพราะมันเบาดีครับ...แต่ไม่รู้ว่ากัดงานจะได้ขนาดไหน
เอ...เอาไงดีครับพี่น้องครับ
pramote.s
Basic

Postโดย pack12 วันที่ 15 พ.ย. 2009, 22:53

บูชอย่างนี้ผมเคยเห็นที่ร้านขายอะไหล่พัดลมครับ
ส่วนลูกปืนที่จะมาแทนคงหายากครับ

pack12

Postโดย nookhook วันที่ 16 พ.ย. 2009, 07:42

ผมก็ใช้มอเตอร์จักรอยู่ครับ ใช้ตอนกลางคืน ใช้กัดแบบสบายๆ ไม่เร่งรีบ :60

อยากให้ดูตรงนี้ครับ
ดูที่ระยะพูเล่มอเตอร์ ว่าตรงกันกับพูเล่สปินเดิลหรือไม่ อย่าให้เยื้องกัน สายพานตึงไป ก็ทำให้พูเล่ เยื้องได้
ดูที่เวลาหมุนกัดงาน มอเตอร์โยกหรือไม่ ถ้าไช่แสดงว่าที่ทำยึดอ่อนไป

เป็นปัญหาทำให้ ร้อน ครับ ถ้าเป็นแบบนี้พูเล่จะร้อนกว่าจุดอื่น ทำให้สายพานยืดได้

แนะนำมอเตอร์ ใช้ 120W ของโอลิมเซีย แกนทุ่นใหญ่หนักกว่าทั่วไป สายพานก็เอาที่มียี่ห้อ อย่าใช้ของเทียม

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติม อีกครับ :50

nookhook
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 24 ก.ย. 2008, 20:53

Postโดย pramote.s วันที่ 16 พ.ย. 2009, 15:34

nookhook เขียนโดย:ผมก็ใช้มอเตอร์จักรอยู่ครับ ใช้ตอนกลางคืน ใช้กัดแบบสบายๆ ไม่เร่งรีบ :60

อยากให้ดูตรงนี้ครับ
ดูที่ระยะพูเล่มอเตอร์ ว่าตรงกันกับพูเล่สปินเดิลหรือไม่ อย่าให้เยื้องกัน สายพานตึงไป ก็ทำให้พูเล่ เยื้องได้
ดูที่เวลาหมุนกัดงาน มอเตอร์โยกหรือไม่ ถ้าไช่แสดงว่าที่ทำยึดอ่อนไป

เป็นปัญหาทำให้ ร้อน ครับ ถ้าเป็นแบบนี้พูเล่จะร้อนกว่าจุดอื่น ทำให้สายพานยืดได้

แนะนำมอเตอร์ ใช้ 120W ของโอลิมเซีย แกนทุ่นใหญ่หนักกว่าทั่วไป สายพานก็เอาที่มียี่ห้อ อย่าใช้ของเทียม

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติม อีกครับ :50

เดี๋ยวค่ำนี้จะลองดูระยะตามที่พี่บอกอีกทีครับ
pramote.s
Basic

Postโดย เชียง วันที่ 16 พ.ย. 2009, 23:30

เล่นมอเตอร์ตัวนี้ดีกว่าคับ แรงดีกัดอลูมิเนียม0.7/มีด1.2/ครั้งสบายเลย
มอเตอร์ 220v 12000 รอบ ตัวประมาณ3.2 นิ้วสูง 5 นิว
ลองหามาใช้ดูหมดปัญหา
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้
เชียง
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 19 ก.ค. 2009, 12:02

Postโดย nookhook วันที่ 17 พ.ย. 2009, 00:40

น่าสนใจครับตัวนี้ :50 ดูน่าจะเป็นมอเตอร์จักรเย็บกระสอบ หรือมอเตอร์อะไรหรือครับ

nookhook
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 24 ก.ย. 2008, 20:53

Postโดย เชียง วันที่ 17 พ.ย. 2009, 22:44

nookhook เขียนโดย:น่าสนใจครับตัวนี้ :50 ดูน่าจะเป็นมอเตอร์จักรเย็บกระสอบ หรือมอเตอร์อะไรหรือครับ

เป็นมอเตอร์จักร ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นจักรอะไร
เชียง
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 19 ก.ค. 2009, 12:02

Postโดย nookhook วันที่ 17 พ.ย. 2009, 22:56

nookhook
Master

Postโดย pramote.s วันที่ 18 พ.ย. 2009, 15:08

pramote.s
Basic

Postโดย wiwatto2005 วันที่ 21 พ.ย. 2009, 23:03

รู้สึกว่า คุณพี่ PACK12 จะลืมอะไรไปบางอย่างนะครับ
:16 :16 :16

wiwatto2005
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 20 ส.ค. 2009, 18:37
ภูมิลำเนา: MML

Postโดย SONY วันที่ 21 พ.ย. 2009, 23:27

รอ รอ รอ แล้วก็รอ รอชมครับ :10 :10 :10

SONY
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 21 ต.ค. 2009, 02:23

Postโดย pack12 วันที่ 22 พ.ย. 2009, 09:41

ใจเย็นพี่ช่วงนี้ไม่ว่างเลย
รอแปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปป
:53 :53 :53

pack12

Postโดย nut_ty วันที่ 04 ธ.ค. 2009, 01:49

จากที่เคยรื้อเปลี่ยนตลับลูกปืนของ high speed spindle ตอนเปลี่ยนใส่ลูกปืนแบบทั่วไปมันจะร้อนครับ
ลองหาตลับลูกปืนสัมผัสเชิงมุมมาใช้ดูครับ code 70xx/c มาใช้ดูครับ
nut_ty

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 12 พ.ค. 2008, 20:31

Postโดย suwatpb วันที่ 04 ส.ค. 2010, 22:49

จากที่เคยๆทำชุดคล้ายๆแบบนี้
มันจะหนืดเวลาหมุนเพราะแกน ER ใหญ่ๆมันหนักครับ แล้วสิ่งที่สัมพันธ์กันคือแกนERเบอร์ใหญ่ก็ต้องใช้ลูกปืนตลับใหญ่2เม็ดมันก็หนืดเข้าไปอีก
ถ้ายิ่งการกลึงเบ้าลูกปืนหัวท้ายไม่ได้กลึงจากเครื่องที่มีสปินเดิ่ลสองชุด มันอาจเอียงได้นิดๆ ก็ยิ่งหนืดเข้าไปใหญ่ ... แล้วหนืดๆสำคัญอย่างไร
สำคัญตรงที่ทำให้มอเตอร์ร้อนและกินไฟ สปีดคอนโทรลหรืออินเวอร์เตอร์ก็ทำงานหนักด้วย แล้วเฮ้าสซิ่ง(เสื้อใน)ก็ร้อนด้วย.. ทางแก้คือ
เสื้อนอกแบบที่หล่อน้ำได้กับแกนERที่เล็กเท่าที่ใช้งาน เช่นแกน ER8 เป็นต้น พร้อมกับลูกปืนดีๆ+พอร์ทสำหรับยิงจารบีเหลวหล่อลูกปืน

* ER8 ของยี่ห้อ RXZ มีขนาดยาว100 120 และ150mm แกนโต10มิลเอง จับมีดได้โต 2 - 5 มิล ก็ถือว่าเพียงพอสำหรับงานฮ๊อปบี้ (เสียที่จับมีด6มิลไม่ได้)
** เสื้อในคือ ลูกปืน2เม็ด กับแกนER ไม่ต้องหล่อน้ำหรือยิงลมหล่อเย็น ทำพอร์ทอัดจารบีใส่ลูกปืนไว้ก็พอ ทำให้บางแต่แข็งแรง แล้วทำตัวแคล้มป์ชุดเสื้อในนี้ซึ่งผมเรียกว่าเสื้อนอกให้หล่อน้ำได้

suwatpb
Master

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 30 มิ.ย. 2009, 10:14
ภูมิลำเนา: http://www.funcnc.com/

Previousหน้าถัดไป

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่