หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

All about spindle.

หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

Postโดย ชายวี วันที่ 29 ก.ค. 2008, 10:22

เป็นหัวกัดทดแทนโครงการสองครับ โดยใช้ brushless motor กะ speed ที่เอาไว้คุมความเร็วของเครื่องบิน รถ เรือ บังคับ
ไอเดียก็มาจากที่ว่ามอเตอร์พวกนี้รอบมันสูง แต่แรงบิดนี่ยังไม่แน่ใจว่าจะเท่าไหร่ โดยมีหน่วยเป็น xxxx Kv ก็คือจำนวนรอบต่อโวลท์

หัวใจจะไปอยู่ที่ตัว speed เพราะว่าต้องจ่ายไฟแบบกระแสสลับมาที่มอเตอร์เพราะว่าเป็นมอเตอร์แบบ 3 สาย
ตัว speed จะเป็นตัวควบคุมมอเตอร์ทุกอย่าง ปกติแล้ว speed จะรับสัญญาณจาก receive ซึ่งรีซีฟจะรับสัญญาณจากรีโมทอีกทีหนึ่ง

แต่ทีนี้ในการนำมาใช้งานก็จะตัดตัว receive และ รีโมท ออกไป ก็ต้องมาหาทางแก้ว่าจะสามารถรับรองหรือทดแทนการส่งสัญญาณจาก receive ได้อย่างไร ถ้าสำเร็จก็จะได้มอเตอร์รอบสูง แต่แรงบิดอาจจะน้อย เหมาะสำหรับทำงานเล็กๆ ได้ เช่นพวก ไม้เนื้ออ่อน พลาสติก แผ่นปริ๊นท์ ซึ่งออกไปทาง hobby มากกว่า

ชายวี
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Re: หัดกัดพลัง RC

Postโดย ชายวี วันที่ 29 ก.ค. 2008, 23:06

Image

ไอเดียได้มากจากเจ้าตัวนี้แหละครับ กะอันนี้

Image

ใครที่เล่น ฮ., เครื่องบิน, รถ, เรือ ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับ BLDC หรือ Speed รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ชายวี

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Postโดย ชายวี วันที่ 31 ก.ค. 2008, 21:52

ช่วยด้วย

ได้ brushless motor แบบ outrunner มาตัวนึง 1300 Kvมือสอง ตัวละ 150 บาท
กะ speed ของ align 25A มา ตัวละ 350 บาท (มือสอง) แต่ใช้ม่ายเป็น

ต่อไฟจาก power supply คอม 12vเข้าไปที่ speed แล้วก็ต่อสายไฟสามเส้นไปที่มอเตอร์
แล้วก็เอาสายสัญญาณ​ (แดง ดำ ขาว) เอาแดง กะดำแตะกันมัน มอเตอร์ไม่หมุน แล้วตัว speed ก็เริ่มร้อนขึ้นเรื่อยๆพอเอาเลิกเอาสายแดงกะดำแตะกันมันร้อง ตี๊ด แล้วก็เงียบ ตัว speed ก็ค่อยๆ กลับสู่สภาพวะปกติ

อยากรู้ว่าต้องทำไงถึงจะให้มอเตอร์มันหมุนได้ครับ

ชายวี

Postโดย YOS วันที่ 01 ส.ค. 2008, 13:46

ต้องใช้ Servo tester เอาสายสัญญาณ(แดง ดำ ขาว)ต่อเข้ากะServo tester มันจะส่งสัญญาณไปยังspeed สายแดงไฟ+ สายดำลบ- สายขาวสัญญาณ คุณวี เอาแดงแตะดำมันก็ช๊อตกันซิครับ http://www.hobbythai.com/proddetail.asp ... 25&cat=194
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้

YOS
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 31 พ.ค. 2008, 21:52

Postโดย ชายวี วันที่ 01 ส.ค. 2008, 15:22

http://www.hobbythai.com/proddetail.asp?prod=6937647801025

เจอกันแน่ตัวนี้

ช่วยดูให้ด้วยครับว่าตัวไหนน่าสน แล้วมันจ่าย pulse ออกมาได้ด้วยหรือเปล่า ถ้าได้ก็น่าจะเอาไปใช้กับหัวกัดโครงการ 1 ได้ด้วย

http://www.electronics-lab.com/projects/motor_light/008/index.html
http://www.rc-cam.com/servotst.htm
http://www.active-robots.com/products/motorsandwheels/servo-tester.shtml
http://www.uoguelph.ca/~antoon/gadgets/servo3.htm
http://www.hobbyengineering.com/appServoTester.html

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 02 ส.ค. 2008, 11:27

ได้มาแล้วครับ servo tester

โถ... ตัวเท่านิ้วโป้งเอง ถ้าคนขายไม่หยิบให้ก็คงหาไม่เจอ :D

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 02 ส.ค. 2008, 18:46

ผลการทดสอบ

BLDC + ECS (Speed) + Server Tester + Power Supply ของคอม 12V

ค่อนข้างเป็นที่น่าพอใจครับ ถึงแม้แรงบิดจะไม่มากนัก(เอามือจับก็หยุด) แต่รอบถือว่าใช้ได้เลย
ถ้าเปลี่ยนเป็น BLDC ที่ตัวใหญ่กว่านี้แล้วล่ะก็คิดว่าเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียว

หมดงบประมาณไป 800 บาท

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 02 ส.ค. 2008, 23:25

มอเตอร์ตัวที่ผมได้มาเทสเป็นแบบ outrunner

Image

ตัวขวานะครับ ก็คือปลอกข้างนอกจะยึดกับแกนและมันจะหมุนไปพร้อมกัน ดังนั้นส่วนที่จะยึดกับแท่นหรือตัวจับก็คือฐาน ผมลองเปิดนานๆ ดูปรากฎว่า ecs ไม่ร้อน แต่ตัวฐานมอเตอร์ร้อน ตัวปลอกกะแกนก็ไม่ร้อน

แต่มอเตอร์แบบนี้ไม่สะดวก เพราะมันยึดที่ฐาน ควรจะเป็นมอเตอร์แบบ inrunner เพราะเราสามารถยึดตรงตัวมันได้ ถ้าตัวมันร้อนก็สามารถติดครีบระบายความร้อนเข้าไปได้ เหมือนหัวตัวหุ่นยนต์ในหน้านี้

ไว้จะมารายงานความคืบหน้าใหม่ครับ เพราะตอนนี้มอเตอร์ผมพังแล้ว สายทองแดงมันขาด ไว้จะหา inrunner มาเทสดู แต่ขอทำเรื่องเบิกงบประมาณก่อน

ส่วนเรื่องความแรงนั้นพบว่ามีอยู่บางครั้งที่ไม่สามารถเอามือจับให้มอเตอร์หยุดได้ รวมถึงผมกดแกนมอเตอร์ที่กำลังหมุนลงไปบนไม้เลย ผลปรากฎว่าก็ไม่หยุดเหมือนกัน อืม.... มันแรงใช้ได้เลย

ขอบคุณคุณ yos ครับสำหรับไอเดีย servo tester ไม่งั้นผมคงไปต่อไม่เป็นเลย

ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ
1. power supply จากคอมจ่ายไฟไม่นิ่ง มอเตอร์หมุนไม่สม่ำเสมอเลย กระตุกตลอด
2. ยังหาบทสรุปไม่ได้ว่าจะหาวิธีจับกับดอกกัดอย่างไร

อ้อ ตัว servo tester ราคา 270 บาทครับ

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 02 ส.ค. 2008, 23:57

หน้าตา esc หรือ speed
Image

ชายวี

Postโดย YOS วันที่ 03 ส.ค. 2008, 16:15

ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ
1. power supply จากคอมจ่ายไฟไม่นิ่ง มอเตอร์หมุนไม่สม่ำเสมอเลย กระตุกตลอด
2. ยังหาบทสรุปไม่ได้ว่าจะหาวิธีจับกับดอกกัดอย่างไร

ข้อ1ใช้ r กระเบื้อง 0.2 โอม 20w ต่อคร่อมสายแดงกับดำ(5v) ของผมทำแล้วไม่สวิงกิ้งครับ :D
ข้อ2 มีวิธีครับไม่เกิน100บาท เดี๋ยวขอไปค้นห้องเก็บของก่อนครับ

YOS
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 31 พ.ค. 2008, 21:52

Postโดย sheep วันที่ 03 ส.ค. 2008, 21:10

supply จ่ายไฟไม่นิ่ง ผมสงสัยว่าอาจจะเกิดจากแอมป์ไม่พอก็ได้ครับ

วิธีทดสอบ ลองวัดไฟที่ออกจาก supply ขณะที่ต่อกับมอเตอร์แล้วลองปรับความเร็วดู ถ้าเร็วมากแล้วกระตุก + แรงดันตก ให้ลดความเร็วลง จนมอเตอร์ไม่กระตุก แรงดันนิ่ง แสดงว่า supply อาจจ่ายกระแสไม่พอ หรือ สปีด(อาจ)มีปัญหา ลองต่อกันแบตรถยนต์ ถ้าไม่พบปัญหา ก็คือสปีดไม่มีปัญหา เปลี่ยนsupply ได้เลยครับ

sheep

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47
ภูมิลำเนา: กทม. วรจักร

Postโดย ชายวี วันที่ 03 ส.ค. 2008, 21:33

:D
ไว้หามอเตอร์ตัวใหม่ได้ก่อนแล้วจะมาเทสต่อครับ ส่วนเรื่อง power supply นั้นวิธีของคุณ yos ผมเคยได้ยินมาก่อนและควรทำแต่ผมดันลืมทำไปเลย พลาดเรื่องสำคัญหนึ่ง
และพรุ่งนี้จะได้ power supply ตัวใหม่มา switching ระดับอุตสาหกรรม แล้วค่อยลองเทียบกันดู

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

ชายวี

Postโดย YOS วันที่ 03 ส.ค. 2008, 21:59

ซื้อที่บ้านหม้อเอาไว้เจาะแผ่นพริ้น มอเตอร์พร้อมหัวจับ 80 บาท
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบในข้อความนี้

YOS
Basic

Postโดย sheep วันที่ 03 ส.ค. 2008, 22:07

"ซื้อที่บ้านหม้อเอาไว้เจาะแผ่นพริ้น มอเตอร์พร้อมหัวจับ 80 บาท"

รบกวนด้วยครับ อยากได้ขนาดของ ศก รูด้านในกับ ศก รอบนอกฝั่งที่ยึดกับมอเตอร์น่ะครับ ขอบคุณครับ

sheep

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47

Postโดย ชายวี วันที่ 03 ส.ค. 2008, 23:03

เห็นแล้วอยาก กรี๊ด........................... นี่แหละ ใช่เลย :D

มีชื่อเฉพาะไหมครับ ประมาณว่าบอกคนขายไปปุ๊ป รู้เลยว่าตัวนนี้

ไปต่อยอดมาครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?PHPSESSID=21984c45aebb93acbd30bd0c41e6a5f5&topic=1211.0

ชายวี

Postโดย tamjaichan วันที่ 04 ส.ค. 2008, 07:29

ทีบ้านหม้อขายเป็นปลาเค็มเลยครับเดินตรงไหนก็เจอ :D ถ้าคุณวีชอบเดี๋ยวส่งให้ใด้เลยเอาแบบ คอลเลทไปต่อมอเตอร์500หรือ เอาแบบทั้งตัว ;)
tamjaichan
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 19 เม.ย. 2008, 09:01

Re: หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

Postโดย rapala วันที่ 06 ส.ค. 2008, 23:18

คุณชายวี เอาตัวนี้ไปเล่น มัยครับ เป็น DC Brushless ของ yaskawa รุ่นพระเจ้าเหา ผมมี 2 ตัว แบ่งกันไปเล่นครับ ผมหาวีธีต่ออยู่
rapala
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 12 เม.ย. 2008, 08:48
ภูมิลำเนา: Bkk

Re: หัวกัดพลัง RC >>> BLDC >>> Brushless Motor

Postโดย ชายวี วันที่ 07 ส.ค. 2008, 13:29

ผมกลัวว่าคงจะไม่ไหว :D น่ะครับ

แต่ผมคิดว่าถ้าหาวงจรขับ BLDC ที่เสปคถึงก็น่าจะใช้ได้

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 06 ก.ย. 2008, 15:59

ได้ตัวจับดอกมาแล้ว โถ... ไปร้านนี้หลายครั้งแต่ก็ไม่เคยสังเกตุ :D
มีตัวจับดอกมาให้ 3 หัว สำหรับจับดอกขนาดต่างๆ ตัวใหญ่สุดจับดอก end mill ที่เราใช้ๆ กันได้พอดีเป๊ะๆ แต่ยังไม่ได้ใส่มอเตอร์แล้วหมุนดูว่ามันได้ศูนย์หรือเปล่า เพราะว่ารูสำหรับต่อกับแกนมอเตอร์นั้นมันเล็ก แค่ 2 มิลเอง ไว้รอมอเตอร์ตัวใหม่ก่อน เพราะตอนนี้งบหมด แล้วจะเจาะรูขยายให้พอดี ทีนี้ละกัดได้ยันเที่ยงคืน :D

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 03 ก.พ. 2009, 00:35

Image

ภาพหัวกัดของเจ้าตัว 6 ขาด้านบน

ชายวี

Postโดย sheep วันที่ 03 ก.พ. 2009, 10:40

จากรูปใส่ดอกกัดแกนขนาดเท่าไหร่ครับ :D

sheep

Postโดย ชายวี วันที่ 03 ก.พ. 2009, 11:01

ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็น 1 หุนเหมือนที่เราใช้ๆ กัน
แต่ตัวจับดอกเป็นแบบกลึงเอง น่าจะทำขนาดได้ตามต้องการ

ชายวี

Postโดย pocky วันที่ 04 ก.พ. 2009, 10:12

แนะไอเดียเพิ่มครับ
เพราะว่าเห็นใน mach3 มีส่วนของการควบคุมการทำงานของ spindle ซึ่งจะมีขานึง ออกมาควบคุมการทำงาน และความเร็วของ spindle
ซึ่งขานี้ จะจ่ายไฟออกมาลักษณะ เป็น PWM (Pulse-width modulation ) ซึ่งจะจ่าย pulse เพื่อไปควบคุมความเร็วของ spindle
ซึ่งเราสามารถต่อทรานซีสเตอร์ หรือ เฟต เพื่อควบคุมความเร็วมอตเตอร์ได้ โดย speed control ที่คุณวีนำมา ก็ใช้ PWM ในการควบคุมความเร็ว
เราสามารถ ต่อ กราวด์ ของ port ปรินเตอร์ กับ ชุด speed control และต่อ ขา control ของ speed control เข้ากับขา printer ขาที่ใช้ควบคุมความเร็ว spindle ได้คับ
แต่อาจต้องดูเรื่องของแรงดันไฟที่ใช้ควบคุม นิดนึงนะครับ ว่า ใช้แรงดันเท่าไหร่ครับ จริง ๆ ก็ต่อไม่ยากครับ speed control หรือจะใช้ชุดสำเร็จก็ได้ครับ แล้วต่อขาจาก printer port มาควบคุม

อันนี้วงจร แล้วก็ลักษณะ ของสัญญาณ PWM ครับ
http://www.cpemma.co.uk/pwm.html
pocky
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 21 ก.ค. 2008, 15:09

Postโดย ชายวี วันที่ 04 ก.พ. 2009, 10:22

ขอบคุณครับ

ชายวี

Postโดย ชายวี วันที่ 04 ก.พ. 2009, 22:42

หัวกัดแบบนี้ข้อดีก็คือเล็ก เบา เงียบ รอบสูง แต่ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ
ข้อเสียที่ผมพบก็คือแกนมอเตอร์เล็กมากประมาณ​ 1 หุน คือมันบอบบางเกินไปที่จะนำมาติดตัวจับดอกแล้วก็จิ้มลงไปกัดชิ้นงาน อาจจะเหมาะสำหรับงานเบาๆ เช่น บัลซ่า โฟม พลาสติก ไม้ (ลงทีละไม่ลึก อาศัยว่าเงียบแต่ระยะเวลากัดงานเพิ่มขึ้น)

ตำแหน่งที่ผมมองว่าเหมาะก็คือเป็นสปินเดิล แล้วก็ใช้สายพานขับตัวจับดอกอีกทีหนึ่ง ถ้าทดรอบดีๆ ก็จะได้แรงบิดเยอะเพราะรอบมอเตอร์สูง จะให้ดีต้องมอเตอร์สเปคที่ใช้หมุนใบพัดฮ.บังคับ เพราะต้องมีรอบจัด และแรงบิดเยอะ

ชายวี

หน้าถัดไป

ย้อนกลับไปยัง หัวกัด

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่