ขอปรึกษาเวลาต้องการหยุดงานหน่อยครับ

ฟรีแวร์, ทำงานบนลีนุกซ์

ขอปรึกษาเวลาต้องการหยุดงานหน่อยครับ

Postโดย s_engine วันที่ 16 ก.ค. 2010, 13:35

ผมใช้ EMC2 ตอนนี้ก็เล่นได้นิดหน่อย ทดสอบ แต่ไฟล์ตัวอย่าง EMC2 AXIS จนเป็นที่น่าพอใจ
คราวนี้ อยากกัดอะไรที่มันน่าจะเอาไปโม้ได้บ้าง ก็เลยไปแปลงภาพจาก ARTCAM มากะงูๆปลาๆ งมไปจนได้ GCODE มา ก็จัดการโซโล่ เลยครับ
แรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไร ผ่านไม่ 2 ชม. มอเตอร์ชักจะร้อน ก็กลัวว่ามันจะไปก่อนวัยอันควร ก็เลย อยากจะปิด พักสัก ชม.
เลยอยากจะถามว่าถ้าปิดไปแล้ว จะเริ่มใหม่โดยให้ต่อจากที่หยุดไว้ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ อีกอย่าง เครื่องผม ไม่มีลิมิต สวิตช์เลย เวลาจะเริ่มงานก็ตั้งไว้บนโต้ะ ใช้การจ้อกเอา แล้ว เซ็ตโฮม
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
s_engine
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 10 มี.ค. 2010, 09:25

Re: ขอปรึกษาเวลาต้องการหยุดงานหน่อยครับ

Postโดย machine วันที่ 03 ส.ค. 2010, 19:17

:51 เวลาเริ่มต้นกัดงานจะเริ่มจาก Origin 0,0,0 เมื่อกัดไปแล้ว pause Program แล้ง run ต่อก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้า Stop แล้ง Run ใหม่ มันก็จะเริ่มต้นใหม่ เคยมีปัญหาแก้โดยอาศัยเลื่อนแกน x,y,z มาที่ Origin 0,0,0 ไว้ก่อน จากนั้นจะปิดหรือจะเปิดเครื่องก็จะตรงตำแหน่งเดิม เพราะก่อนกัดเราจะตั้ง Home และ Originไว้แล้ว
machine
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 ก.ค. 2010, 11:22

Re: ขอปรึกษาเวลาต้องการหยุดงานหน่อยครับ

Postโดย ชายวี วันที่ 03 ส.ค. 2010, 22:02

ของผมติดพัดลมให้มอเตอร์ครับ อุ่นๆ กัดงานยาวๆ :17

ชายวี
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มี.ค. 2008, 13:25
ภูมิลำเนา: เชียงใหม่ เจ้า........

Postโดย sheep วันที่ 04 ส.ค. 2010, 08:09

ปิดเครื่องเปิดใหม่ ตอนเปิดมอเตอร์สเต็ปกระตุก ตำแหน่งเคลื่อนแน่นอนครับ

sheep
Professional

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 22 มิ.ย. 2008, 01:47
ภูมิลำเนา: กทม. วรจักร

Postโดย ฐากร วันที่ 22 ก.ย. 2010, 08:22

กด P = Pause
กด S = Resume
ฐากร
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 03 พ.ค. 2008, 21:08

Postโดย Tor วันที่ 07 มิ.ย. 2012, 17:34

ตามที่คุณ machine บอกครับ...ของผมจำบรรทัดที่รันเอาไว้....แล้วสั่งกลับเข้า Home ก่อนแล้วก็ปิดเครื่อง
....พอเปิดเครื่องมาก็สั่งรันจากบรรทัดที่ต้องการโดยใช้ Run from here [คลิ้กซ้ายให้บรรทัดที่ต้องการมัน Active แล้วคลิ้กขวาเลือก Run from here ]
แต่ก่อนสั่งรัน อย่าลืมยกแกน Z เอาไว้สูงๆ..พอปลอดภัย...แล้วเปิด Spindle โดยใช้ปุ่ม F9 หรือ F10 ก่อนด้วยนะครับ...เพราะใน Linuxcnc ไม่มีฟังก์ชั่น
Safe Z และฟังก์ชั่น Start spindle ตอนสั่ง Run from here เหมือนใน Mach3 ทำให้ยุ่งยากนิดนึง..(.หรือผมหาไม่เจอเองก็ไม่ทราบ..ต้องขออภัยด้วยครับ)

โดยส่วนตัว..ผมชอบ Linux cnc มากกว่า Mach3 ครับ...เสียดายที่ผมหาฟังก์ชั่น Safe Z และ Start Spindle ตอนใช้ฟังก์ชั่น Run from here ใน Linuxcnc ไม่เจอ
นี่แหละ...เลยทำให้ใช้งานค่อนข้างลำบากไปหน่อย...เพราะต้องระวัง..ไม่งั้นถ้าไม่ดอกหัก..งานก็โดนดอกไถล่ะครับ....

และอีกอย่างไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า..ใช้ Linuxcnc เครื่องเดินนิ่มสุดๆ....และไม่มีอาการแฮ้งค์ให้เห็นเลย...อาการเครื่องกระตุกหรือสะดุดขณะกัดงาน
ก็ไม่เคยเจอครับ...ส่วน Mach3 เจอประจำ..โดยเฉพาะเวลากัดงานนานๆ...เวลาปรับ Over Feed ตัวเลขเปอร์เซ็นต์ขึ้นแต่ Feed เครื่องไม่ยอมขึ้นไม่รู้ว่าเป็นกับผมคนเดียวหรือเปล่า... :38 :38

...ลองมาใช้กันเยอะครับ..Linuxcnc ของผมติดตั้งบน flash Drive ถอดทั้ง HDD และ CD ROM ออก..ประหยัดไฟดีครับ..เปิดกัดงาน 24 ชั่วโมงไม่ต้องกลัว HDD พัง...
การกัดงานนานๆ..ทิ้งไว้เป็นวัน...นานๆเข้า HDD ไปก่อนแน่นอนครับ..(..ขาโหลดบิท..เค้าจะรู้กันดี..ส่วนผมพังมาหลาย TB แล้ว..หุ..หุ..).... ทั้ง Mach 3 เองผมก็ติดตั้ง
บน Flash drive ครับ..จะว่าไปถึงจะลงบน HDD หรือ Flash Drive เจ้าตัว Mach3 ก็ยังเสถียรสู้ Linuxcnc ไม่ได้อยู่ดีครับ..

...คงต้องรอให้เค้า..พัฒนาฟังก์ชั่นใน Linuxcnc ให้ดีกว่านี้ก่อน..แล้วจะรู้ว่า.." ของถูกและดี...ก็มีในโลกครับ "

*********** ถ้ายังไงอันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ..เอามาแบ่งประสบการณ์กัน..คงไม่ว่ากันนะครับ.... ***********

:18 :18
Tor
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 27 มิ.ย. 2008, 21:10

Postโดย s_engine วันที่ 07 ก.ค. 2012, 15:43

ขอบคุณมากครับ คุณTor เป็นประสบการณ์ที่เยี่ยมยอดจริงๆ ถึงจะมาตอบช้าไปหน่อย แต่ก็เป็นประโยชน์ไม่น้อยเลย สำหรับท่าน อื่นๆ ที่กำลังมองหา ทางเลือก

คงจะครบปีแล้ว ที่ผมไม่ได้สานต่อ งาน ซีเอ็นซี
แต่ทุกประสบการณ์ และคำแนะนำจาก ทุกๆท่าน ยังอยู่ในใจเสมอ
วันนี้แวะมาดู เห็นกระทู้ตัวเอง ก็มีความสุขขึ้นมาทันที รู้สึกคันมือ
ต้องขอชมว่า ฝีมือแต่ละท่าน ยังเยี่ยมยุทธ เหมือนเคย
ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคน ที่คิดจะสร้าง หรือกำลังเริ่ม นะครับ ว่าอย่ายอมแพ้นะครับ
ความ มันส์ มันอยู่ที่การได้สัมผัสกับทุกรายละเอียดที่ต้องใส่ใจ
ประสบการณ์ มันได้กับเรานี้หละ

ถ้ามีโอกาส ได้ทำเครื่องอีก ผมก็จะกลับมาบ้านหลังนี้อีก เพื่อขอคำปรึกษา อย่างแน่นอนครับ
(จะแวะมาเยี่ยมชม เรื่อยๆ นะครับ)
สวัสดีครับ
:50 :50 :50
s_engine
Basic

เป็นสมาชิกตั้งแต่: 10 มี.ค. 2010, 09:25

ย้อนกลับไปยัง LinuxCNC, EMC2

ใครออนไลน์บ้างเอ่ย

สมาชิก 0 ท่าน และ ผู้เยี่ยมชมอีก 1 ท่าน กำลังเยี่ยมชมกระดานนี้อยู่